Bị hủy thầu lần đầu có được mời thầu lần hai không?

0
335
Muốn bảo hộ quyền sở hữu công nghiệp cần lưu ý điều gì để tránh sai sót?
Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật nêu trên gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198
5/5 - (2 bình chọn)

Đã bị hủy bỏ hồ sơ dự thầu lần đầu thì có được tham gia dự thầu lần hai hay không?

Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật nêu trên – gọi tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Bị hủy thầu lần đầu có được mời thầu lần hai không?

Theo khoản 1, Điều 17 Luật đấu thầu năm 2013 quy định về các trường hợp hủy thầu thì: “Tất cả hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất không đáp ứng được các yêu cầu của hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu”.

Nếu tất cả hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất không đáp ứng được các yêu cầu của hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu thì sẽ bị hủy thầu và mời thầu lần hai. Theo Khoản 1 Điều 17 Luật đấu thầu năm 2013, hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất phải là không đáp ứng được yêu cầu về hồ sơ đề xuất kỹ thuật, hồ sơ đề xuất tài chính. Còn việc bên phía họ yêu cầu hủy thì có thể nhưng phải xem yêu cầu từ bên mời thầu trước. Vì vấn đề này thuộc quy chuẩn áp dụng chứ không phải đáp ứng hồ sơ mời thầu. Vậy nên nếu mời thầu lần hai mà bên dự thầu trên vẫn đáp ứng được hồ sơ mời thầu thì vẫn được tham gia đấu thầu.

Điều kiện phát hành hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu

Khi phát hành hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu, cần đáp ứng các điều kiện sau đây:

“Hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu của gói thầu chỉ được phát hành để lựa chọn nhà thầu khi có đủ các điều kiện sau đây:

Kế hoạch lựa chọn nhà thầu được phê duyệt;

Hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu được phê duyệt bao gồm các nội dung yêu cầu về thủ tục đấu thầu, bảng dữ liệu đấu thầu, tiêu chuẩn đánh giá, biểu mẫu dự thầu, bảng khối lượng mời thầu; yêu cầu về tiến độ, kỹ thuật, chất lượng; điều kiện chung, điều kiện cụ thể của hợp đồng, mẫu văn bản hợp đồng và các nội dung cần thiết khác;

Thông báo mời thầu, thông báo mời chào hàng hoặc danh sách ngắn được đăng tải theo quy định của Luật này;

Nguồn vốn cho gói thầu được thu xếp theo tiến độ thực hiện gói thầu;

Nội dung, danh mục hàng hóa, dịch vụ và dự toán được người có thẩm quyền phê duyệt trong trường hợp mua sắm thường xuyên, mua sắm tập trung;

Bảo đảm bàn giao mặt bằng thi công theo tiến độ thực hiện gói thầu.

Hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu của dự án chỉ được phát hành để lựa chọn nhà đầu tư khi có đủ các điều kiện sau đây:

Dự án thuộc danh mục dự án do bộ, cơ quan ngang bộ, cơ quan thuộc Chính phủ, Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương công bố theo quy định của pháp luật hoặc dự án do nhà đầu tư đề xuất;

Kế hoạch lựa chọn nhà đầu tư được phê duyệt;

Hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu được phê duyệt;

Thông báo mời thầu hoặc danh sách ngắn được đăng tải theo quy định của Luật này.”

Xem thêm:

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong lĩnh vực nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here