Chỉ định thầu với giá trị nhỏ có phải đăng báo đấu thầu không?

0
331
Giải thể công ty
Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn pháp luật: 19006198
5/5 - (1 bình chọn)

Chỉ định thầu là một trong 7 hình thức lựa chọn nhà thầu được quy định trong Luật Đấu thầu, do thủ tục lựa chọn nhà thầu đơn giản và thời gian thực hiện ngắn nên nhiều chủ đầu tư mong muốn áp dụng hình thức này để đẩy nhanh tiến độ của gói thầu/dự án và giảm bớt rủi ro cho chủ đầu tư.

Chỉ định thầu với giá trị nhỏ có phải đăng báo đấu thầu không?

Theo Điều 8 Luật Đấu thầu 2013 quy định các thông tin phải được đăng tải trên hệ thống mạng đấu thầu quốc gia, báo đấu thầu trông đó có nêu kết quả lựa chọn nhà thầu, nhà đầu tư.

Như vậy quy định đăng tải thông tin trên hệ thống mạng quốc gia, báo đấu thầu áp dụng chung cho mọi hình thức đấu thầu, kết quả lựa chọn nhà thầu theo hình thức chỉ định tư vấn đấu thầu, giá trị chỉ định dưới 5.000.000 đồng cũng phải được đăng tải.

Bên cạnh đó, Nghị định số 63/2014/NĐ-CP quy định việc cung cấp và đăng tải thông tin về đấu thầu, nêu lên trách nhiệm cung cấp thông tin, đăng tải thông  tin của bên mời thầu như sau:

Bên mời thầu có trách nhiệm cung cấp các thông tin quy định tại các Điểm b, c, d và đ Khoản 1 Điều 8 của Luật Đấu thầu và các thông tin liên quan đến việc thay đổi thời điểm đóng thầu (nếu có) lên hệ thống mạng đấu thầu quốc gia hoặc cho Báo đấu thầu;

Thông tin hợp lệ theo quy định được đăng tải trên hệ thống mạng đấu thầu quốc gia, trên Báo đấu thầu. Khi phát hiện những thông tin không hợp lệ, Bộ Kế hoạch và Đầu tư có trách nhiệm thông báo trên hệ thống mạng đấu thầu quốc gia, Báo đấu thầu để các đơn vị cung cấp thông tin biết, chỉnh sửa, hoàn thiện để được đăng tải.

Thông tin về lựa chọn nhà thầu qua mạng được bên mời thầu tự đăng tải trên hệ thống mạng đấu thầu quốc gia nhưng phải bảo đảm hợp lệ theo quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều này.

Từ những quy định trên, khẳng định đối với kết quả lựa chọn nhà thầu theo hình thức chỉ định tư vấn đấu thầu với giá trị chỉ định 5.000.000 đồng vẫn phải đăng báo đấu thầu.

Xem thêm:

Chỉ định thầu có phải đăng thông tin lên báo đấu thầu không?

Quy định pháp luật về bảo đảm dự thầu để thực hiện hợp đồng

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong lĩnh vực nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here