Công ty dùng nhiều con dấu hình dạng khác nhau được không?

Bởi Huỳnh Thu Hương - 25/01/2021
view 125
comment-forum-solid 0

Sử dụng một con dấu duy nhất sẽ gây không ít bất tiện cho các doanh nghiệp. Vậy nếu công ty muốn dùng nhiều con dấu hình dạng khác nhau có được không?

Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật lao động, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Một công ty có thể có nhiều con dấu

Doanh nghiệp có quyền quyết định về hình thức, số lượng và nội dung con dấu của doanh nghiệp. Tuy nhiên, con dấu bắt buộc phải có những thông tin: Tên doanh nghiệp; Mã số doanh nghiệp (khoản 1 Điều 44 Luật Doanh nghiệp hiện hành 2014).

Như vậy, một công ty có thể có nhiều con dấu, số lượng và hình thức con dấu được quy định cụ thể trong nội dung Điều lệ hoặc Quyết định về con dấu của doanh nghiệp.

Nhiều con dấu nhưng chung một hình thức

Mẫu con dấu doanh nghiệp được thể hiện dưới một hình thức cụ thể như hình tròn, hình vuông, hình đa giác… Đặc biệt, mỗi doanh nghiệp có một mẫu con dấu thống nhất về nội dung, hình thức và kích thước (Điều 12 Nghị định 96/2015/NĐ-CP)

Theo đó, công ty được sử dụng nhiều con dấu nhưng không được dùng nhiều con dấu hình dạng khác nhau. Nếu con dấu doanh nghiệp là hình tròn thì tất cả các con dấu khác cũng đều phải là hình tròn, nội dung và kích thước của con dấu phải giống nhau.
Công ty muốn sử dụng nhiều con dấu thì cần phải khắc dấu giống như con dấu cũ, không được có hình thức khác nhau.

Các hình ảnh không được dùng trong mẫu con dấu

Doanh nghiệp được tự quyết định hình thức, kích cỡ, nội dung, mầu mực dấu tuy nhiên nội dung mẫu con dấu không được sử dụng những hình ảnh này:

- Quốc kỳ, Quốc huy, Đảng kỳ nước cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

- Hình ảnh, biểu tượng, tên của nhà nước, cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội nghề nghiệp.

- Từ ngữ, ký hiệu và hình ảnh vi phạm truyền thống lịch sử, văn hóa, đạo đức và thuần phong, mỹ tục của dân tộc Việt Nam.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.
Huỳnh Thu Hương

Huỳnh Thu Hương

https://everest.org.vn/chuyen-vien-huynh-thu-huong/ Chuyên viên Huỳnh Thu Hương có hơn 2 năm kinh nghiệm tư vấn trong lĩnh vực luật đất đai, doanh nghiệp ,hình sự, dân sự,ly hôn...

TVQuản trị viênQuản trị viên

Xin chào quý khách. Quý khách hãy để lại bình luận, chúng tôi sẽ phản hồi sớm

Trả lời.
Thông tin người gửi
Bình luận
Nhấn vào đây để đánh giá
024 66 527 527
0.20810 sec| 989.422 kb