Nhãn hiệu được bảo hộ từ thời điểm nào?

0
279
Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198
Đánh giá post

Nhãn hiệu được bảo hộ từ thời điểm được cấp văn bằng bảo hộ theo quy định của Luật Sở hữu trí tuệ 2005 (sửa đổi, bổ sung năm 2009).

nhãn hiệu
Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198

Câu hỏi tư vấn

Công ty tôi hiện đang sử dụng tên và logo cho một dòng sản phẩm của công ty. Theo tôi được biết, có những đối tượng không cần phải đăng ký mà vẫn được bảo hộ. Vậy nhãn hiệu có cần phải đăng ký bảo hộ không?

Trả lời tư vấn

Nhãn hiệu là dấu hiệu dùng để phân biệt hàng hoá, dịch vụ của các tổ chức, cá nhân khác nhau. Căn cứ để xác lập quyền sở hữu đối với các đối tượng sở hữu trí tuệ là khác nhau. Một số đối tượng được bảo hộ tự động, tức là được bảo hộ từ thời điểm được sáng tạo ra , tuy nhiên một số đối tương cần phải đăng ký mời được bảo hộ theo quy định định điều 6, Luật sở hữu trí tuệ 2005, sửa đổi, bổ sung 2009 như sau:

Điều 6. Căn cứ phát sinh, xác lập quyền sở hữu trí tuệ:

(i) Quyền tác giả phát sinh kể từ khi tác phẩm được sáng tạo và được thể hiện d­ưới một hình thức vật chất nhất định, không phân biệt nội dung, chất l­ượng, hình thức, phương tiện, ngôn ngữ, đã công bố hay ch­ưa công bố, đã đăng ký hay ch­ưa đăng ký.

(ii) Quyền liên quan phát sinh kể từ khi cuộc biểu diễn, bản ghi âm, ghi hình, chương trình phát sóng, tín hiệu vệ tinh mang chư­ơng trình được mã hoá được định hình hoặc thực hiện mà không gây ph­ương hại đến quyền tác giả.

(iii) Quyền sở hữu công nghiệp được xác lập như sau:

a) Quyền sở hữu công nghiệp đối với sáng chế, kiểu dáng công nghiệp, thiết kế bố trí, nhãn hiệu, chỉ dẫn địa lý được xác lập trên cơ sở quyết định cấp văn bằng bảo hộ của cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo thủ tục đăng ký quy định tại Luật này hoặc công nhận đăng ký quốc tế theo quy định của điều ước quốc tế mà Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên; đối với nhãn hiệu nổi tiếng, quyền sở hữu được xác lập trên cơ sở sử dụng, không phụ thuộc vào thủ tục đăng ký;

b) Quyền sở hữu công nghiệp đối với tên thương mại được xác lập trên cơ sở sử dụng hợp pháp tên thương mại đó;

c) Quyền sở hữu công nghiệp đối với bí mật kinh doanh được xác lập trên cơ sở có được một cách hợp pháp bí mật kinh doanh và thực hiện việc bảo mật bí mật kinh doanh đó;

Theo đó, nhãn hiệu là đối tượng cần phải đăng ký thì mới được bảo hộ, do đó, công ty bạn cần thực hiện đăng ký bảo hộ nhãn hiệu đối với logo của sản phẩm.

Xem thêm: Có phải đăng ký quyền sở hữu nhãn hiệu nổi tiếng hay không?

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here