Nhãn hiệu nổi tiếng do cơ quan nào có thẩm quyền công nhậ

0
227
Đăng ký logo độc quyền
Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198
Đánh giá post

Nhãn hiệu nổi tiếng được công nhận theo thủ tục tố tụng dân sự hoặc theo quyết định công nhận của Cục Sở hữu trí tuệ.

nhãn hiệu nổi tiếng
Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn pháp luật: 19006198

Câu hỏi tư vấn

Đề nghị Luật sư tư vấn, hiện nay, ở Việt Nam, cơ quan nào có thẩm quyền công nhận một nhãn hiệu là nhãn hiệu nổi tiếng?

Trả lời tư vấn

Điều 75 Văn bản hợp nhất số 19/VBHN-VPQH năm 2013 hợp nhất Luật Sở hữu trí tuệ quy định về về tiêu chí đánh giá nhãn hiệu nổi tiếng như sau:
“Các tiêu chí sau đây được xem xét khi đánh giá một nhãn hiệu là nổi tiếng:

(i) Số lượng người tiêu dùng liên quan đã biết đến nhãn hiệu thông qua việc mua bán, sử dụng hàng hóa, dịch vụ mang nhãn hiệu hoặc thông qua quảng cáo.
(ii) Phạm vi lãnh thổ mà hàng hóa, dịch vụ mang nhãn hiệu đã được lưu hành.
(iii) Doanh số từ việc bán hàng hóa hoặc cung cấp dịch vụ mang nhãn hiệu hoặc số lượng hàng hóa đã được bán ra, lượng dịch vụ đã được cung cấp.
(iv) Thời gian sử dụng liên tục nhãn hiệu.
(v) Uy tín rộng rãi của hàng hóa, dịch vụ mang nhãn hiệu.
(vi) Số lượng quốc gia bảo hộ nhãn hiệu.
(vii) Số lượng quốc gia công nhận nhãn hiệu là nổi tiếng.
(viii) Giá chuyển nhượng, giá chuyển giao quyền sử dụng, giá trị góp vốn đầu tư của nhãn hiệu”.

Thông tư số 01/2007/TT-BKHCN ngày 14/02/2007 của Bộ Khoa học và Công nghệ hướng dẫn thi hành Nghị định 103/2006/NĐ-CP hướng dẫn thi hành Luật Sở hữu trí tuệ về sở hữu công nghiệp quy định về ghi nhận nhãn hiệu nổi tiếng như sau: ‘’Trường hợp nhãn hiệu nổi tiếng được công nhận theo thủ tục tố tụng dân sự hoặc theo quyết định công nhận của Cục Sở hữu trí tuệ thì nhãn hiệu nổi tiếng đó sẽ được ghi nhận vào Danh mục nhãn hiệu nổi tiếng được lưu giữ tại Cục Sở hữu trí tuệ’’.

Như vậy, để được công nhận là nhãn hiệu nổi tiếng, một nhãn hiệu phải đáp ứng được các tiêu chí quy định tại Điều 75 Văn bản hợp nhất số 19/VBHN-VPQH (ở trên). Theo quy định pháp luật sở hữu trí tuệ, nhãn hiệu nổi tiếng được công nhận theo thủ tục tố tụng dân sự hoặc theo quyết định công nhận của Cục Sở hữu trí tuệ. Như vậy, hai cơ quan có thẩm quyền công nhận một nhãn hiệu là nhãn hiệu nổi tiếng là: Cơ quan tố tụng dân sự và Cục Sở hữu trí tuệ.

Xem thêm: Có phải đăng ký quyền sở hữu nhãn hiệu nổi tiếng hay không?

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here