Những lưu ý khi thay đổi địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp

0
319
hồ sơ mời sơ tuyển
Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn pháp luật: 19006198
5/5 - (2 bình chọn)

Trụ sở chính của doanh nghiệp là nơi đặt địa điểm liên lạc của doanh nghiệp trên lãnh thổ Việt Nam, có địa chỉ được xác định gồm số nhà, ngách, hẻm, ngõ phố, phố, đường hoặc thôn, xóm, ấp, xã, phường, thị trấn, huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh, tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương; số điện thoại, số fax và thư điện tử (nếu có).

Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn pháp luật: 19006198

Trong quá trình hoạt động, đôi khi sẽ xảy ra một số vấn đề phát sinh khiến doanh nghiệp phải thay đổi địa chỉ trụ sở chính thì cần tiến hành thủ tục thông báo với cơ quan đăng ký kinh doanh. Vậy, họ cần lưu ý những gì?

Một số vấn đề về thuế và giấy tờ khác

Theo quy định tại Điều 40 Nghị định số 78/2015 về đăng ký doanh nghiệp, trước khi đăng ký thay đổi địa chỉ trụ sở chính, doanh nghiệp phải thực hiện các thủ tục với cơ quan thuế liên quan đến việc chuyển địa điểm theo quy định của pháp luật về thuế.

Làm thủ tục đăng ký lại dấu pháp nhân của doanh nghiệp và thay đổi cơ quan thuế quản lý. Con dấu doanh nghiệp thông thường hiện nội dung thông tin địa chỉ trụ sở chính, do đó, khi thay đổi địa chỉ trụ sở chính, doanh nghiệp phải tiến hành khắc con dấu mới và thông báo mẫu dấu với cơ quan đăng ký kinh doanh cũng như cơ quan thuế.

Nghĩa vụ thuế của doanh nghiệp sẽ được thực hiện tại cơ quan quản lý thuế ở quận mới.

In ấn lại hóa đơn VAT

Đối với các doanh nghiệp phải có hóa đơn VAT thì sau khi thay đổi trụ sở doanh nghiệp cũng cần phải thay đổi hóa đơn VAT vì trong hóa đơn bắt buộc phải có địa chỉ của doanh nghiệp.

Theo quy định tại khoản 2 Điều 9 Thông tư số 39/2014/TT-BTC thì: Đối với những hóa đơn đã thực hiện thông báo phát hành nhưng chưa sử dụng hết có in sẵn tên, địa chỉ trên tờ hóa đơn, khi có sự thay đổi tên, địa chỉ nhưng không thay đổi mã số thuế và cơ quan thuế quản lý trực tiếp, nếu doanh nghiệp vẫn có nhu cầu sử dụng đã đặt in thì thực hiện đóng dấu tên, địa chỉ mới vào bên cạnh tiêu thức tên, địa chỉ đã in sẵn để tiếp tục sử dụng và gửi thông báo điều chỉnh thông tin tại thông báo phát hành hóa đơn đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.13 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này)

Doanh nghiệp cần phải thông báo chuyển trụ sở chính của doanh nghiệp đến tổ chức, cơ quan có liên quan.

Thay đổi địa chỉ khác tỉnh/ thành phố

Trường hợp chuyển địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp sang tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương khác nơi doanh nghiệp đã đăng ký, doanh nghiệp gửi Thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi dự định đặt trụ sở mới theo quy định tại Khoản 3 Điều 40 Nghị định số 78/2015/NĐ-CP.

Khi nhận Thông báo, Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp dự định đặt trụ sở mới trao Giấy biên nhận, kiểm tra tính hợp lệ của hồ sơ, cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp cho doanh nghiệp và gửi thông tin đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi trước đây doanh nghiệp đã đăng ký.

Đồng thời, doanh nghiệp phải thực hiện các thủ tục về thuế và thay đổi con dấu mới với cơ quan đăng ký kinh doanh.

Thay đổi địa chỉ khác quận/ huyện

Tương tự như việc thay đổi địa chỉ khác tỉnh/thành phố, doanh nghiệp thay đổi địa chỉ sang quận/huyện khác phải tiến hành chốt thuế với chi cục thuế đang trực tiếp quản lý và thông báo với chi cục thuế mới nơi doanh nghiệp dự định chuyển đến.

Doanh nghiệp đang sử dụng con dấu có quận/huyện, doanh nghiệp bắt buộc phải khắc lại con dấu. Trong trường hợp con dấu doanh nghiệp của công ty không hiển thị quận/huyện thì doanh nghiệp không phải khắc lại con dấu.

Thay đổi địa chỉ cùng quận/huyện

Doanh nghiệp tiến hành thay đổi địa chỉ trụ sở chính trong cùng quận/huyện thì tiến hành thủ tục thông báo thay đổi đăng ký kinh doanh với cơ quan đăng ký kinh doanh. Thông thường thông tin trên con dấu không thay đổi, doanh nghiệp không phải khắc lại dấu và không phải làm thủ tục chốt thuế ở chi cục thuế cũ.

Sau khi hoàn thành thủ tục thay đổi Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, doanh nghiệp nộp tờ khai 08/MST với chi cục thuế trực tiếp quản lý trong vòng 10 ngày sau khi thay đổi.

Việc thay đổi địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp không làm thay đổi quyền và nghĩa vụ của doanh nghiệp.

Khuyến nghị của công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật doanh nghiệp được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị đây chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 19006198, E-mail: info@everest.net.vn.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here