Nộp hồ sơ dự thầu trễ so với thời gian thông báo đóng thầu, xử lý thế nào?

0
299
thông báo mẫu dấu
Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn pháp luật: 19006198
5/5 - (2 bình chọn)

Câu hỏi tư vấn

Công ty A tổ chức mời thầu. Công ty B có mua hồ sư dự thầu nhưng không nộp hồ sơ dự thầu do đến trễ 1 giờ  so với giờ đóng thầu. Nhân viên Công ty A không cho Công ty B tham dự mở thầu vì lý do không nộp hồ sơ dự thầu. Vậy xin hỏi Công ty A làm vậy là đúng hay sai?

Luật sư tư vấn

Căn cứ theo khoản 4 Điều 14 Nghị định 63/2014/NĐ-CP hướng dẫn Luật Đấu thầu về Tổ chức lựa chọn nhà thầu, cụ thể như sau:

“Việc mở thầu phải được tiến hành công khai và bắt đầu ngay trong vòng 01 giờ, kể từ thời điểm đóng thầu. Chỉ tiến hành mở các hồ sơ dự thầu mà bên mời thầu nhận được trước thời điểm đóng thầu theo yêu cầu của hồ sơ mời thầu trước sự chứng kiến của đại diện các nhà thầu tham dự lễ mở thầu, không phụ thuộc vào sự có mặt hay vắng mặt của các nhà thầu;

Việc mở thầu được thực hiện đối với từng hồ sơ dự thầu theo thứ tự chữ cái tên của nhà thầu và theo trình tự sau đây:

Yêu cầu đại diện từng nhà thầu tham dự mở thầu xác nhận việc có hoặc không có thư giảm giá kèm theo hồ sơ dự thầu của mình;

Kiểm tra niêm phong;

Mở hồ sơ và đọc rõ các thông tin về: Tên nhà thầu; số lượng bản gốc, bản chụp hồ sơ; giá dự thầu ghi trong đơn dự thầu; giá trị giảm giá (nếu có); thời gian có hiệu lực của hồ sơ dự thầu; thời gian thực hiện hợp đồng; giá trị, hiệu lực của bảo đảm dự thầu; các thông tin khác liên quan;

Biên bản mở thầu: Các thông tin nêu tại Điểm b Khoản này phải được ghi vào biên bản mở thầu. Biên bản mở thầu phải được ký xác nhận bởi đại diện của bên mời thầu và các nhà thầu tham dự lễ mở thầu. Biên bản này phải được gửi cho các nhà thầu tham dự thầu;

Đại diện của bên mời thầu phải ký xác nhận vào bản gốc đơn dự thầu, thư giảm giá (nếu có), giấy ủy quyền của người đại diện theo pháp luật của nhà thầu (nếu có); thỏa thuận liên danh (nếu có); bảo đảm dự thầu; các nội dung đề xuất về tài chính và các nội dung quan trọng khác của từng hồ sơ dự thầu.” 

Bên cạnh đó, căn cứ theo Điều 4 Luật đấu thầu 2013 thì thời điểm đóng thầu là thời điểm hết hạn nhận hồ sơ quan tâm, hồ sơ dự sơ tuyển, hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất, do đó, ngay trong vòng 01 ngày kể từ thời điểm đóng thầu, thì việc mở thầu sẽ được tiến hành công khai tuy nhiên, việc tiến hành mở thầu chỉ áp dụng với các hồ sơ dự thầu mà bên mời thầu nhận được trước thời điểm đóng thầu, đồng nghĩa với việc chỉ những nhà thầu đã nộp hồ sơ dự thầu trước thời điểm đóng thầu và các cá nhân, tổ chức liên quan theo quy định của pháp luật đấu thầu mới có quyền tham gia lễ mở thầu.

Như vậy, do bên công ty bạn không nộp hồ sơ dự thầu đúng thời gian quy định ghi trong hồ sơ mời thầu nên hoàn toàn bên công ty bạn không có quyền tham dự lễ mời thầu và công ty A hoàn toàn đúng trong trường hợp này.

Xem thêm:

Giá dự thầu vượt giá gói thầu phê duyệt, xử lý thế nào?

Thủ tục cấp sổ đỏ đất giao thầu như thế nào?

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here