Tham gia đấu thầu khi không có tư cách pháp nhân có được không?

0
304
phát sinh doanh thu
Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật lao động, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198
5/5 - (3 bình chọn)

Tham gia đấu thầu khi không có tư cách pháp nhân được quy định như thế nào? Một số loại hình doanh nghiệp hiện nay như hợp tác xã, doanh nghiệp tư nhân đều không có tư cách pháp nhân. Vậy khi chấm thầu, nhà thầu này có được đánh giá là có tư cách hợp lệ không? Để xác định điều kiện tham gia đấu thầu của các trường hợp này. Cần xác định nhà thầu tham gia đấu thầu với tư cách là cá nhân hay tổ chức.

Tham gia đấu thầu với tư cách tổ chức

Căn cứ theo khoản 1 điều 5 luật đấu thầu năm 2013. Quy định về tư cách hợp lệ của nhà thầu, nhà đầu tư, thì:

Nhà thầu, nhà đầu tư là tổ chức có tư cách hợp lệ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

a) Có đăng ký thành lập, hoạt động do cơ quan có thẩm quyền của nước mà nhà thầu, nhà đầu tư đang hoạt động cấp;

b) Hạch toán tài chính độc lập;

c) Không đang trong quá trình giải thể; không bị kết luận đang lâm vào tình trạng phá sản hoặc nợ không có khả năng chi trả theo quy định của pháp luật;

d) Đã đăng ký trên hệ thống mạng đấu thầu quốc gia;

đ) Bảo đảm cạnh tranh trong đấu thầu theo quy định tại Điều 6 của Luật này;

e) Không đang trong thời gian bị cấm tham dự thầu;

g) Có tên trong danh sách ngắn đối với trường hợp đã lựa chọn được danh sách ngắn;

h) Phải liên danh với nhà thầu trong nước hoặc sử dụng nhà thầu phụ trong nước đối với nhà thầu nước ngoài khi tham dự thầu quốc tế tại Việt Nam, trừ trường hợp nhà thầu trong nước không đủ năng lực tham gia vào bất kỳ phần công việc nào của gói thầu”.

Như vậy nếu tham gia đấu thầu với tư cách là tổ chức thì sẽ phải đáp ứng các điều kiện trên, mà không có quy định tổ chức phải có tư cách pháp nhân mới được tham gia đấu thầu. Như vậy nếu là doanh nghiệp tư nhân thì vẫn hoàn toàn có quyền tham gia đấu thầu.

Lưu ý:

Với hộ kinh doanh cá thể. Hiện nay pháp luật chưa có quy định thừa nhận hộ kinh doanh cá thể là tổ chức. Vì vậy, hộ kinh doanh cá thể không đủ điều kiện vì không có chế độ hạch toán tài chính độc lập. Do không có sự tách bạch tài sản giữa chủ hộ kinh doanh và hộ kinh doanh đó.

Xem thêm: Quy định về hợp đồng tham gia dự thầu

Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn pháp luật về điều kiện tham gia đấu thầu: 19006198

Tham gia đấu thầu với tư cách cá nhân

Căn cứ theo khoản 2 điều 5 luật đấu thầu năm 2013. Quy định về tư cách hợp lệ của nhà thầu, nhà đầu tư, thì:

“2. Nhà thầu, nhà đầu tư là cá nhân có tư cách hợp lệ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ theo quy định pháp luật của nước mà cá nhân đó là công dân;

b) Có chứng chỉ chuyên môn phù hợp theo quy định của pháp luật;

c) Đăng ký hoạt động hợp pháp theo quy định của pháp luật;

d) Không đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự;

đ) Không đang trong thời gian bị cấm tham dự thầu”.

Theo đó, tham gia đấu thầu với tư cách là cá nhân thì cần đáp ứng những điều kiện nêu trên mới đủ tư cách hợp lệ.

Như vậy, căn cứ vào các phân tích nêu trên, nếu khi tham gia đấu thầu, bên phía cơ quan xét duyệt thầu đưa ra lý do không có tư cách pháp nhân để loại doanh nghiệp ra khỏi danh sách tham dự thầu là hành vi không thuyết phục và không sát với quy định tại điều 5 của luật đấu thầu năm 2013. Trừ hộ kinh doanh cá thể không hợp lệ vì do không có hạch toán tài chính độc lập.

Xem thêm: Hoạt động đấu thầu – một số quy định cần lưu ý

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here