Chuyển đổi doanh nghiệp tư nhân thì chủ sở hữu công ty có thay đổi?

Bởi Trần Thu Trà - 16/12/2020
view 152
comment-forum-solid 0

Doanh nghiệp tư nhân có thể chuyển đổi thành công ty trách nhiệm hữu hạn theo quyết định của chủ doanh nghiệp tư nhân. Vậy, sau khi chuyển đổi thì chủ sở hữu của công ty có thay đổi hay không?

chủ sở hữu công ty Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật sở hữu trí tuệ, gọi tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Giữ nguyên chủ sở hữu khi chuyển đổi doanh nghiệp tư nhân?

Theo quy định của pháp luật hiện hành, doanh nghiệp tư nhân có thể chuyển đổi thành công ty TNHH một thành viên hoặc công ty TNHH hai thành viên trở lên nếu đủ các điều kiện luật định.

Tương ứng với từng trường hợp chuyển đổi, chủ doanh nghiệp tư nhân sau khi đã được chuyển đổi sẽ được quy định một địa vị pháp lý khác nhau theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 199 Luật Doanh nghiệp năm 2014, cụ thể như sau:

(i) Nếu chuyển đổi doanh nghiệp tư nhân thành công ty TNHH một thành viên thì chủ doanh nghiệp tư nhân vẫn là chủ sở hữu công ty.

(ii) Nếu chuyển đổi doanh nghiệp tư nhân thành công ty TNHH hai thành viên trở lên thì chủ doanh nghiệp tư nhân lúc này là thành viên của công ty..

Điều kiện chuyển đổi

Để chuyển đổi doanh nghiệp tư nhân thành công ty TNHH thì cần phải đáp ứng đầy đủ các điều kiện sau đây:

(i) Ngành, nghề đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp chuyển đổi không bị cấm đầu tư kinh doanh;

(ii) Tên của doanh nghiệp chuyển đổi được đặt theo đúng quy định của pháp luật;

(iii) Có hồ sơ đăng ký doanh nghiệp khi đăng ký doanh nghiệp chuyển đổi hợp lệ;

(iv) Nộp đủ lệ phí đăng ký doanh nghiệp khi đăng ký doanh nghiệp chuyển đổi theo quy định pháp luật về phí và lệ phí.

(v) Chủ doanh nghiệp tư nhân phải là chủ sở hữu công ty (đối với trường hợp chuyển đổi thành công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do cá nhân làm chủ sở hữu) hoặc thành viên (đối với trường hợp chuyển đổi thành công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên);

(vi) Chủ doanh nghiệp tư nhân cam kết bằng văn bản chịu trách nhiệm cá nhân bằng toàn bộ tài sản của mình đối với tất cả các khoản nợ chưa thanh toán của doanh nghiệp tư nhân và cam kết thanh toán đủ số nợ khi đến hạn;

(vii) Chủ doanh nghiệp tư nhân có thỏa thuận bằng văn bản với các bên của hợp đồng chưa thanh lý về việc công ty trách nhiệm hữu hạn được chuyển đổi tiếp nhận và thực hiện các hợp đồng đó;

(ix) Chủ doanh nghiệp tư nhân cam kết bằng văn bản hoặc có thỏa thuận bằng văn bản với các thành viên góp vốn khác về việc tiếp nhận và sử dụng lao động hiện có của doanh nghiệp tư nhân.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong lĩnh vực nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.
Trần Thu Trà

Trần Thu Trà

https://luatcongty.vn Trần Thu Trà là một cô gái nhiệt tình, vui vẻ và yêu đời. Có niềm đam mê với việc viết lách, thích tìm hiểu, phân tích các vấn đề pháp lý khác nhau để tạo thêm nhiều giá trị cho bản thân. Vì vậy rất mong muốn được chia sẽ những kiến thức mà mình học hỏi và tìm hiểu đến bạn đọc. Các bài viết của Trà trên website luatcongty.vn là những kiến thức mà Trà muốn chia sẻ đến mọi người

TVQuản trị viênQuản trị viên

Xin chào quý khách. Quý khách hãy để lại bình luận, chúng tôi sẽ phản hồi sớm

Trả lời.
Thông tin người gửi
Bình luận
Nhấn vào đây để đánh giá
024 66 527 527
0.21715 sec| 977.563 kb