Trường hợp tặng cho được miễn thuế

0
292
Góp vốn bằng quyền
Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 19006198
Đánh giá post

Trong cuộc sống hàng ngày, không ít các trường hợp ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con cái tặng cho nhau những tài sản vật chất có giá trị. Vậy người nhận tặng cho các tài sản này có phải thực hiện nghĩa vụ thuế gì với cơ quan quản lý thuế hay không.

Các lỗi khi đăng ký nhãn hiệu
Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn pháp luật: 19006198

Tặng cho tài sản không phải đăng ký sở hữu hoặc đăng ký sử dụng

Khoản 10 Điều 3 Luật thuế thu nhập cá nhân năm 2007 (được sửa đổi, bổ sung năm 2012, 2014) đề cập đến một trong những thu nhập chịu thuế như sau: “Thu nhập từ nhận quà tặng là chứng khoán, phần vốn trong các tổ chức kinh tế, cơ sở kinh doanh, bất động sản và tài sản khác phải đăng ký sở hữu hoặc đăng ký sử dụng”.

Đối với nhận quà tặng là các tài sản khác phải đăng ký quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng với cơ quan quản lý Nhà nước như: ô tô; xe gắn máy, xe mô tô; tàu thủy, kể cả sà lan, ca nô, tàu kéo, tàu đẩy; thuyền, kể cả du thuyền; tàu bay; súng săn, súng thể thao.

Xem thêm tại: Có được sa thải lao động nữ đang nuôi con nhỏ không?

Tặng cho tài sản là bất động sản giữa những người có quan hệ huyết thống

Khoản 4 Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân quy định một trong những thu nhập được miễn thuế như sau: Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản (bao gồm cả nhà ở, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo quy định của pháp luật về kinh doanh bất động sản) giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau”.

Như vậy, có thể thấy khi những người có quan hệ huyết thống như trên tặng cho nhau quà tặng là bất động sản thì sẽ thuộc những trường hợp tặng cho được miễn thuế thu nhập cá nhân.

Xem thêm tại: Thuế chuyển nhượng cổ phần

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  • Bài viết trong lĩnh vực pháp luật thuế được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  • Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  • Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, Email: info@everest.net.vn.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here