Vi phạm về công bố nội dung đăng ký doanh nghiệp, xử phạt thế nào?

0
140
Nộp thuế và hoàn thuế
Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật nêu trên, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198
Đánh giá post

Doanh nghiệp phải thông báo công khai các thông tin về đăng ký doanh nghiệp theo trình tự, thủ tục và phải trả phí theo quy định. Vậy, khi doanh nghiệp vi phạm quy định về công bố nội dung đăng ký doanh nghiệp sẽ bị xử phạt như thế nào?

 công bố nội dung
Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198

Các trường hợp phải công bố nội dung đăng ký doanh nghiệp

Theo Điều 33 Luật Doanh nghiệp năm 2014, các trường hợp phải công bố nội dung đăng ký doanh nghiệp bao gồm:

(i) Trường hợp doanh nghiệp thành lập mới sau khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, phải thông báo công khai trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp theo trình tự, thủ tục và phải trả phí theo quy định.

(ii) Trường hợp thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp, những thay đổi tương ứng phải được thông báo công khai trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp.

Theo quy định tại khoản 17 Điều 1 Nghị định số 108/2018/NĐ-CP thì việc đề nghị công bố nội dung đăng ký doanh nghiệp được thực hiện tại thời điểm doanh nghiệp nộp hồ sơ đăng ký doanh nghiệp.

Như vậy, thời điểm đề nghị công bố nội dung đăng ký doanh nghiệp là tại thời điểm nộp hồ sơ đăng ký doanh nghiệp.

Mức phạt vi phạm về quy định về công bố nội dung đăng ký doanh nghiệp

Theo Điều 26 Nghị định 50/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư đã quy định rõ mức phạt đối với hành vi này như sau:

(i) Nếu doanh nghiệp vi phạm quy định về công bố nội dung đăng ký doanh nghiệp thì bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi không công bố hoặc công bố không đúng thời hạn quy định nội dung đăng ký doanh nghiệp trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp.

(ii) Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc phải công bố nội dung đăng ký doanh nghiệp trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp đối với hành vi nêu trên.

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong lĩnh vực pháp luật nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here