Điều kiện cấp giấy phép an toàn thực phẩm cho quán cơm văn phòng

0
119
Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198
5/5 - (1 bình chọn)

Giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm là gì?

Giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm hay còn gọi là Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm, là giấy phép ghi nhận cơ sở kinh doanh, sản xuất đó sử dụng thực phẩm đảm bảo chất lượng, tiêu chí chất lượng theo quy định pháp luật hiện hành.

thu hồi giấy chứng nhận
Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Điều kiện cấp giấy phép an toàn thực phẩm cho quán cơm văn phòng

Căn cứ Luật An toàn thực phẩm năm 2010 quy định như sau: “Điều 34. Đối tượng, điều kiện cấp, thu hồi Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm 1. Cơ sở được cấp Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm khi có đủ các điều kiện sau đây: a) Có đủ điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm phù hợp với từng loại hình sản xuất, kinh doanh thực phẩm theo quy định tại Chương IV của Luật này; b) Có đăng ký ngành, nghề kinh doanh thực phẩm trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh”.

Theo đó, Chủ quán cơm văn phòng muốn xin cấp Giấy phép ATTP thì phải có Giấy phép kinh doanh, trong Giấy phép kinh doanh có đăng ký ngành, nghề kinh doanh thực phẩm đúng với quy định pháp luật.

Đồng thời, quán cơm văn phòng đó phải đủ điều kiện đảm bảo an toàn thực phẩm đối với đồ ăn, thức uống. Chẳng hạn, nước sử dụng cho việc chế biến thực phẩm phải đạt đúng chất lượng, các loại thực phẩm, gia vị, phụ gia sử dụng trong quá trình chế biến thức ăn phải phù hợp, không thuộc các chất cấm sử dụng, …vv…

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong lĩnh vực nêu trên được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.org.vn.

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here